สรุปผลรางวัล #นาฏราชครั้งที่15 กรรชัย ซิวผู้ประกาศข่าวยอดเยี่ยม มาตาลดา กวาดรางวัลอื้อ ชาย-ทัศน์วรรณ ได้รางวัลสมทบ รัศมีแข ร่ำไห้คว้ารางวัลนำชาย แอน-อนันดา ก็ไม่พลาดได้ทั้งคู่

วันที่ 12 พ.ค.67 งานประกาศผลรางวัล “นาฏราช ครั้งที่ 15” ประจำปี 2566 จัดโดย สมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ ณ ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ คนบันเทิงร่วมงานจำนานมาก

โดยปีนี้ทั้งสิ้น 46 รางวัล แบ่งเป็นรางวัลด้านละคร 27 รางวัล , รางวัลด้านข่าว 5 รางวัล , รางวัลด้านรายการโทรทัศน์ 6 รางวัล , รางวัลด้านวิทยุ 6 รางวัล และรางวัลเกียรติยศ 2 รางวัล สำหรับรายชื่อผู้ชนะเลิศรางวัลสาขาต่างๆ มีดังนี้

รางวัลด้านวิทยุ 6 รางวัล ประกอบด้วย
รางวัลสถานีข่าวและสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ สถานีวิทยุครอบครัวข่าว ส.ทร. FM 106 บริษัท เซิร์ช (ไลฟ์) จำกัด ทางสถานีวิทยุครอบครัวข่าว ส.ทร. FM106 MHz

รางวัลสถานีเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ สถานีวิทยุ GREEN WAVE 5 FM บริษัท จีเอ็มเอ็ม มีเดีย จำกัด (มหาชน) ทางสถานีวิทยุ GREEN WAVE 106.5 FM

รางวัลรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ คุยกันเช้านี้ บริษัท เซิร์ช (ไลฟ์) จำกัด ทางสถานีวิทยุครอบครัวข่าว ส.ทร. FM 106 MHz

รางวัลรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ มิวสิคกูรู MUSIC GURU บริษัท ชาเนส มิวสิค โปรดักชั่น จำกัด ทางสถานีวิทยุครอบครัวข่าว ส.ทร. FM 106 MHz

รางวัลผู้จัดรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ อรวรรณ กริ่มวิรัตน์กุล รายการ ข่าวเข้ม ประเด็นข้น บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ทางสถานีวิทยุ FM5 MHz คลืdนความคิด

รางวัลผู้จัดรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ ผุสชา โทณะวณิก รายการ มิวสิคกูรู MUSIC GURU บริษัท ชาเนส มิวสิค โปรดักชั่น จำกัด ทางสถานีวิทยุครอบครัวข่าว ส.ทร. FM 106 MHz

รางวัลด้านข่าว จำนวน 5 รางวัล ประกอบด้วย
รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จํากัด ทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี

รางวัลรายการฮาร์ดทอล์คยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ คุยให้คิด องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย ทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

รางวัลผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม ได้แก่ กรรชัย กำเนิดพลอย จากรายการ เที่ยงวันทันเหตุการณ์ บริษัท บีอีซี-มัลติมีเดีย จำกัด ทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ เขมสรณ์ หนูขาว จากรายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี

รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ สกู๊ปข่าว ย้อนอดีต 1,200 ปี “เมืองศรีเทพ” มรดกโลกแห่งที่ 7 จากรายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี

รางวัลด้านรายการโทรทัศน์ จำนวน 6 รางวัล ประกอบด้วย
รางวัลเกมโชว์และการแข่งขันยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ MasterChef Thailand season 6 (อาหารไทย) บริษัท เฮลิโคเนีย เอช กรุ๊ป จำกัด ทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 7HD

รางวัลวาไรตี้และทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ PERSPECTIVE (เปอร์สเปกทิฟ) บริษัท แบล็คดอทจำกัด และ บริษัท จูเวไนล์ จำกัด ทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 9 MCOT HD

รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม ได้แก่ สุวิกรม อัมระนันท์ จากรายการ PERSPECTIVE (เปอร์สเปกทิฟ) บริษัท แบล็คดอท จำกัด และ บริษัท จูเวไนล์ จำกัด ทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 9 MCOT HD

รางวัลรายการกีฬายอดเยี่ยม ได้แก่ รายการมวย ONE LUMPINEE บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด ทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 7HD

รางวัลสารคดียอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ WILD Survival บริษัท ภาคิณ มีเดีย แอนด์ วิชั่น จำกัด ทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

รางวัลรายการสำหรับเยาวชนยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ Super 10 อัจฉริยะพันธุ์จิ๋ว บริษัท ซูเปอร์จิ๋ว จำกัดทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์

รางวัลด้านละครเย็น (ออกอากาศก่อนเวลา 20.00 น. โดยประมาณ)จำนวน 5 รางวัล ประกอบด้วย
รางวัลละครยอดเยี่ยม ได้แก่ “ดอกหญ้าป่าคอนกรีต” บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จํากัด ทางสถานีโทรทัศน์ช่อง ONE31

รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม ได้แก่ หลักเขต วสิกชาติ จากละครเรื่อง “ดอกหญ้าป่าคอนกรีต” บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จํากัด ทางสถานีโทรทัศน์ช่อง ONE31

รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ อิศริยา สายสนั่น จากละครเรื่อง “เลือดกากี” บริษัท อาร์เอส มัลติมีเดีย แอนด์ เอนเตอร์เทนเมนท์ จำกัด ทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 8

รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่ รัศมีแข ฟ้าเกื้อล้น จากละครเรื่อง “ผู้ใหญ่ลี ศรีบานเย็น” บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์

รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม ได้แก่ “ดอกหญ้าป่าคอนกรีต” โดย คุณจันทร์พันแสง บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จํากัด ทางสถานีโทรทัศน์ช่อง ONE31

รางวัลด้านละครแบบ Short Form (มีจำนวนตอนน้อยกว่า 13 ตอน) จำนวน 5 รางวัล ประกอบด้วย
รางวัลละครยอดเยี่ยม ได้แก่ “นางฟ้าไร้นาม” องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย ทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม ได้แก่ วินัย ปฐมบูรณ์ จากละครเรื่อง “นางฟ้าไร้นาม” องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย ทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ พิมประภา ตั้งประภาพร จากละครเรื่อง “One Night Stand คืนเปลี่ยนชีวิต” บริษัท เช้นจ์2561 จำกัด ทางสถานีโทรทัศน์ช่อง ONE 31

รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่ สุทธิรักษ์ ทรัพย์วิจิตร จากละครเรื่อง “เรื่องรักหลากรส Sweet Sensory” องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย ทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม ได้แก่ “นางฟ้าไร้นาม” โดย คุณจารุนันท์ พันธชาติ , คุณมินตา ภนปฤณ และ คุณนีลชา เฟื่องฟูเกียรติ องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย ทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

รางวัลด้านละครแบบ Long Form (มีจำนวนตอนตั้งแต่ 13 ตอนขึ้นไป) จำนวน 7 รางวัล ประกอบด้วย
รางวัลละครยอดเยี่ยม ได้แก่ “มาตาลดา (To The Moon and Back)” บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม ได้แก่ ปวันรัตน์ นาคสุริยะ จากละครเรื่อง “มาตาลดา (To The Moon and Back)” บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ แอน ทองประสม จากละครเรื่อง “เกมรักทรยศ (The Betrayal)” บริษัท จูเวไนล์ จำกัด ทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่ อนันดา เอเวอริงแฮม จากละครเรื่อง “เกมรักทรยศ (The Betrayal)” บริษัท จูเวไนล์ จำกัด ทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ ทัศน์วรรณ เสนีย์วงศ์ จากละครเรื่อง “มาตาลดา (To The Moon and Back)” บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ชาตโยดม หิรัณยัษฐิติ จากละครเรื่อง “มาตาลดา (To The Moon and Back)” บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม ได้แก่ “มาตาลดา (To The Moon and Back)” โดย Script Maker บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลด้านองค์ประกอบละครยอดเยี่ยม จำนวน 6 รางวัล ประกอบด้วย
รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม ได้แก่ เพลง “ข้ามเวลา” ขับร้องโดย วิโอเลต วอเทียร์ จากละครเรื่อง “พรหมลิขิต (Love Destiny2)” บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม ได้แก่ “พรหมลิขิต (Love Destiny2)” โดย คุณกิจจา ลาโพธิ์ บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม ได้แก่ “มาตาลดา (To The Moon and Back)” โดย Yellowfact ( สุชาติ แสงชู, ภากร ปุริโสตะโย, ณิชาดา เจริญสมบัติ, จีรภรณ์ วิชัยดิษฐ์ และ สิทธิวัชร์ ทิพย์ธนโอฬาร)บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม ได้แก่ “บุษบาลุยไฟ” โดย ทยา นิ่มเจริญพงษ์ องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย ทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม ได้แก่ “พรหมลิขิต (Love Destiny2)” โดย ประเสริฐ โพธิ์ศรีรัตน์ บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลออกแบบคอมพิวเตอร์กราฟิกยอดเยี่ยม ได้แก่ “พนมนาคา” โดย บริษัท กบาลใส อนิเมชั่น จำกัดบริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ทางสถานีโทรทัศน์ช่อง ONE31

รางวัลด้านละครและซีรีส์ (แพลตฟอร์มออนไลน์) จำนวน 4 รางวัล ประกอบด้วย
รางวัลละครและซีรีส์ยอดเยี่ยม ได้แก่ “Analog Squad ทีมรักนักหลอก” บริษัท เน็ตฟลิกซ์ (ประเทศไทย) จำกัด ทาง Netflix

รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ ดาวิกา โฮร์เน่ จากเรื่อง “เรื่องตลก 69 เดอะซีรีส์ (6ixtynin9 The Series) บริษัท เน็ตฟลิกซ์ (ประเทศไทย) จำกัด ทาง Netflix

รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ณัฐรัตน์ นพรัตยาภรณ์ จากเรื่อง “DELETE” บริษัท เน็ตฟลิกซ์ (ประเทศไทย) จำกัด ทาง Netflix

รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม ได้แก่ “ Analog Squad ทีมรักนักหลอก” โดย นิธิวัฒน์ ธราธร, อมราพร แผ่นดินทอง, ชนาธิป อมรปิยะพงศ์ และ โสภณา เชาว์วิวัฒน์กุล บริษัท เน็ตฟลิกซ์ (ประเทศไทย) จำกัด ทาง Netflix

รางวัลเกียรติยศทางด้านวิทยุ ได้แก่ ฟองสนาน จามรจันทร์ และ รางวัลเกียรติยศโทรทัศน์ ได้แก่ สุทธิชัย หยุ่น